Danh mục bài viết

Cập nhật 17/11/2018 - 20:13 - Lượt xem 948

Đức Cha Giuse Vũ Văn Thiên, tân TGM Hà Nội

Hôm 17-11-2018, Phòng báo chí Tòa Thánh thông báo: ĐTC Phanxicô đã nhận đơn từ chức TGM giáo phận Hà Nội do ĐHY Phêrô Nguyễn Văn Nhơn, và đồng thời ngài bổ nhiệm người kế vị là Đức Cha Giuse Vũ Văn Thiên, cho đến nay là GM giáo phận Hải Phòng.

Đức Cha Giuse Vũ Văn Thiên, tân TGM Hà Nội

ĐHY Nguyễn Văn Nhơn

ĐHY Phêrô Nguyễn Văn Nhơn, năm nay 80 tuổi, sinh ngày 1-4 năm 1938 tại Đà Lạt, thụ phong linh mục ngày 21-12-1967 và được bổ nhiệm làm GM Phó với quyền kế vị tại Đà Lạt ngày 11-10 năm 1991. Gần 3 năm sau đó, ngày 23-3 năm 1994, ngài trở thành GM chính tòa Đà Lạt sau khi Đức Cha Bartolomeo Nguyễn Sơn Lâm được Tòa Thánh thuyên chuyển ra giáo phận Thanh Hóa.

Ngày 23-4 năm 2010, Đức Cha Nguyễn Văn Nhơn được Tòa Thánh bổ nhiệm làm TGM Phó giáo phận Hà Nội và trở thành TGM chính tòa tại đây 20 ngày sau đó, 23-5-2010 ,sau khi Tòa Thánh nhận đơn từ chức của Đức TGM Giuse Ngô Quang Kiệt. Cách đây hơn 3 năm, ngày 14-2 năm 2015, ĐTC Phanxicô đã bổ nhiệm Đức TGM Nguyễn Văn Nhơn làm Hồng Y.

Đức TGM Vũ Văn Thiên

Đức tân TGM Hà nội, Giuse Vũ Văn Thiên năm nay 58 tuổi, sinh ngày 26-10 năm 1960 tại Kẻ Sặt, Hải Dương, thụ phong linh mục ngày 24-1 năm 1988, du học tại Pháp, và được Tòa Thánh bổ nhiệm làm GM giáo phận Hải Phòng ngày 6-11 năm 2002, lúc 42 tuổi. (Rei 17-11-2018)

G. Trần Đức Anh OP - Vatican

Nguồn: vi.radiovaticana

 

 

Đức Thánh Cha Phanxicô bổ nhiệm Đức cha Giuse Vũ Văn Thiên

làm Tân Tổng giám mục Chính toà Tổng giáo phận Hà Nội

Vào lúc 12g00 trưa nay (giờ Roma) thứ Bảy 17 tháng 11 năm 2018, tức 18g00 cùng ngày tại Việt Nam, Phòng Báo chí Toà Thánh công bố:

– Đức Thánh Cha Phanxicô đã chấp thuận đơn từ nhiệm Tổng giám mục Tổng giáo phận Hà Nội của Đức Hồng y Phêrô Nguyễn Văn Nhơn.

– Đồng thời, Đức Thánh Cha đã bổ nhiệm Đức cha Giuse Vũ Văn Thiên, hiện đang là Giám mục giáo phận Hải Phòng, làm Tổng giám mục Chính toà Tổng giáo phận Hà Nội.

 

Tiểu sử Đức Hồng y Phêrô Nguyễn Văn Nhơn:

– Sinh ngày 01 tháng 04 năm 1938 tại Đà Lạt

– Từ ngày 26-10-1949: Học tại Tiểu chủng viện Thánh Giuse Sài Gòn 

– Từ 1958 đến 1967: Ðại chủng sinh khóa đầu tiên của Giáo hoàng Học viện Piô X Đà Lạt 

– Ngày 21-12-1967: Thụ phong Linh mục tại Đà Lạt, do Đức cha Simon Hoà Nguyễn Văn Hiền

Sau khi thụ phong Linh mục: 

– Từ 1968 đến 1972: Giáo sư Tiểu chủng viện Đà Lạt

– Từ 1972 đến 1975: Giám đốc Ðại chủng viện Minh Hòa Đà Lạt 

– Từ ngày 01-04-1975: Cha xứ giáo xứ Chính tòa Đà Lạt 

– Từ ngày 10-09-1975: Tổng Ðại diện giáo phận Đà Lạt 

– Ngày 19-10-1991: Đức giáo hoàng Gioan Phaolô II bổ nhiệm làm Giám mục phó giáo phận Đà Lạt 

– Ngày 03-12-1991: Lễ tấn phong Giám mục tại Đà Lạt

(Chủ phong: Đức cha Batôlômêô Nguyễn Sơn Lâm; 

Phụ phong: Đức cha Phaolô Nguyễn Văn Hoà và Đức cha Nicôla Huỳnh văn Nghi).

Châm ngôn Giám mục: “Người phải lớn lên” (Ga 3,30)

– Từ 1991 đến 1994: Giám mục phó giáo phận Đà Lạt 

– Ngày 23-03-1994: Giám mục chính toà giáo phận Đà Lạt, kế nhiệm Đức cha Batôlômêô Nguyễn Sơn Lâm 

– Ngày 22-04-2010: Đức gióa hoàng Bênêđictô XVI bổ nhiệm làm Tổng Giám mục Phó Tổng Giáo phận Hà Nội.

– Ngày 13-05-2010: Tổng Giám mục Tổng Giáo phận Hà Nội, kế nhiệm Đức Tổng Giám mục Giuse Ngô Quang Kiệt

– Trong Công nghị Hồng y ngày 14-02-2015: Được Đức giáo hoàng Phanxicô đặt làm Hồng y và chỉ định nhà thờ hiệu toà Thánh Tôma Tông đồ.

– Trong Hội đồng Giám mục Việt Nam, Đức Hồng y Phêrô Nguyễn Văn Nhơn đảm nhiệm chức vụ Chủ tịch từ năm 2007 đến năm 2013.

 

Tiểu sử Đức Tổng Giám mục tân cử Giuse Vũ Văn Thiên:

– Sinh ngày 26 tháng 10 năm 1960

tại xứ Kẻ Sặt, xã Tráng Liệt, huyện Bình Giang, tỉnh Hải Dương (giáo phận Hải Phòng)

– Từ ngày 21-09-1982: Học tại Đại chủng viện Thánh Giuse Hà Nội

– Ngày 24-01-1988: Thụ phong Linh mục, do Đức cha Giuse Maria Nguyễn Tùng Cương

Sau khi thụ phong Linh mục: 

thư ký của Đức cha Giuse Maria Nguyễn Tùng Cương,

đồng thời làm cha xứ Mỹ Động – xã Hiến Thành, huyện Kinh Môn, tỉnh Hải Dương, 

và Quản nhiệm các giáo xứ Thắng Yên, Đồng Xá và Nghĩa Xuyên.

– Từ tháng 8 năm 1996: Du học tại Pháp (Institut Catholique de Paris).

Về Việt Nam tháng 12-2000.

– Sau khi du học về, dạy học tại Đại chủng viện Thánh Giuse Hà Nội

– Ngày 06-11-2002: Đức giáo hoàng Gioan Phaolô II bổ nhiệm làm Giám mục Hải Phòng.

– Ngày 02-01-2003: Lễ tấn phong Giám mục tại khuôn viên nhà thờ Chính tòa Hải Phòng 

(Chủ phong: Đức Hồng y Phaolô Phạm Đình Tụng; 

Phụ phong: Đức cha Phanxicô Xaviê Nguyễn Văn Sang và Đức cha Phaolô Nguyễn Văn Hoà).

Châm ngôn giám mục: Phục vụ trong niềm vui và hy vọng

–     Ngày 17-11-2018: Đức giáo hoàng Phanxiôc bổ nhiệm làm Tổng Giám mục Tổng Giáo phận Hà Nội.

–  Trong Hội đồng Giám mục Việt Nam, Đức Tổng Giám mục tân cử đảm nhiệm chức vụ 
Chủ tịch Uỷ ban Giới trẻ trực thuộc Hội đồng Giám mục Việt Nam từ 2007 đến 2016; 
Phó Tổng Thư ký từ tháng 10 năm 2016.

Nguồn: WHĐ


Sinh hoạt khác

Tin Giáo Hội

Mục Tổng Hợp

» Xem tất cả Video

Liên kết website

Bài viết được quan tâm